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DIBAJI 
 
Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka (2001) inaweka msingi wa 

uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini na kuweka mazingira wezeshi ya 

utendaji kazi wa Mashirika hayo kwa kutoa maana ya Shirika Lisilo la Kiserikali, 

kuainisha vyombo vya usimamizi vya Mashirika na kuweka utaratibu wa kusajili 

Mashirika. Sera hii ndiyo msingi wa kutungwa kwa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali Na. 24/2002.  

 
Mwongozo huu utasaidia kuweka mazingira wezeshi kwa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, kuimarisha uwazi na uwajibikaji na kuimarisha ushirikiano katika 

utendaji na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali baina ya Wizara yenye 

dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na Mashirika yenyewe katika kufanya shughuli za 

maendeleo.  

 
Utekelezaji wa Mwongozo huu utaenda pamoja na utekelezaji wa Sheria ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002 kama ilivyorekebishwa 

mwaka 2005 na mwaka 2019 na Kanuni zake, katika kusimamia utendaji na 

ufuatiliaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pamoja na kutatua changamoto 

mbalimbali zilizopo katika Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.  

 
Serikali inaamini kuwa mwongozo huu utaimarisha mazingira ya utendaji kazi kwa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili yaweze kutoa mchango wao kikamilifu katika 

maendeleo ya nchi. 

 

 

 

Dkt. J.K. Jingu 
KATIBU MKUU 

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO 
(MAENDELEO YA JAMII) 
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SURA YA KWANZA: UTANGULIZI 

1.1 Usuli 
Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya kuweka misingi imara ya ushirikiano wa 

pamoja na kuainisha majukumu kati ya Wizara yenye dhamana na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kusimamia na kuratibu 

utendaji kazi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini.  

 
Msingi wa Mwongozo huu ni kuwezesha utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001. Sera inaelekeza kuweka mifumo thabiti ya 

uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika ngazi zote ili kuwezesha Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kushiriki ipasavyo katika ajenda ya maendeleo ya Taifa. Aidha, 

Mwongozo utarahisisha utekelezaji wa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 

24 ya mwaka 2002 kama ilivyorekebishwa na Sheria Na. 11 ya mwaka 2005 na 

Sheria Na. 3 ya Mwaka 2019 pamoja na Kanuni zinazosimamia Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali na Sheria nyingine za Nchi. 

  
Mwongozo huu pia umetokana na upungufu katika masuala ya uwazi na 

uwajibikaji kwa baadhi ya Mashirika hasa katika mapato na matumizi ya fedha na 

hivyo Serikali kushindwa kutambua michango ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

katika pato la Taifa na maendeleo ya jamii. Aidha, imejitokeza hali ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza miradi na afua mbalimbali zinazofanana katika eneo 

moja na kwa walengwa wa aina moja, na hivyo kusababisha maeneo mengine 

kutofikiwa na huduma zitolewazo na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.  

 
Mwongozo huu utasaidia kuondoa mgongano wa kiutendaji na kuimarisha uratibu 

wa pamoja wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kuhakikisha kuwa 

Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini inaratibiwa vyema na 

kuboreshwa ikiwa ni pamoja na kudhibiti vitendo vilivyo kinyume na Sheria, 

Kanuni na maadili ya nchi.  
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1.2 Tafsiri ya Shirika Lisilo la Kiserikali 

 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 29 cha Marekebisho ya Sheria Na. 3 ya mwaka 2019, 

Shirika Lisilo la Kiserikali ni kikundi binafsi na cha hiari cha watu au mashirika, 

kisicho cha kisiasa wala kidini, kisicho cha kugawana faida, ambacho kimeundwa 

katika ngazi ya jamii kitaifa na kimataifa, chenye dhamira ya kukuza malengo halali 

ya kiuchumi, kijamii au kiutamaduni, kuhifadhi mazingira, kulinda na kutetea haki 

za binadamu na utawala bora katika jamii. 

 

1.3 Malengo ya Mwongozo  
Lengo kuu la Mwongozo ni kuondoa muingiliano na mgongano wa kiutendaji na 

kuimarisha uratibu wa pamoja wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kati 

ya Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za 

Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali.  Malengo Mahsusi ni:  

(i) Kutoa uelewa kuhusu tafsiri ya Shirika Lisilo la Kiserikali iliyotolewa chini ya 

marekebisho ya Sheria Na. 3 ya mwaka2019; 

(ii) Kuainisha majukumu ya Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya 

kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Sekta Binafsi katika uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

(iii) Kuhimiza umuhimu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza 

majukumu yao kwa kuzingatia dhana ya uwazi na uwajibikaji;  

(iv) Kuhimiza umuhimu wa kutekeleza miradi ambayo ina matokeo chanya kwa 

maendeleo ya walengwa na jamii; na 

(v) Kuweka utaratibu wa kufanya mawasiliano ya mara kwa mara na Ofisi ya 

Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhusiana na shughuli zote za 

utekelezaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali zinazoendelea katika maeneo 

mbalimbali ya utekelezaji ya Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya kiserikali.  
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1.4 Walengwa wa Mwongozo 
Mwongozo huu unalenga kutumiwa na Wizara yenye dhamana na uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa, Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

 

1.5 Muundo wa Mwongozo 
Mwongozo huu unajumuisha sura kuu tatu; Sura ya Kwanza inatoa maelezo ya 

utangulizi, tafsiri ya Shirika Lisilo la Kiserikali, malengo na walengwa wa 

Mwongozo. Sura ya Pili inaelezea mfumo wa kisheria ikihusisha marekebisho ya 

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Kanuni zake; mafanikio yaliyopatikana 

kutokana na mabadiliko yaliyofanyika kupitia Kanuni Na. 609 ya mwaka 2018 na 

Sheria Na. 3 ya mwaka 2019; changamoto; na mikakati ya kukabiliana na 

changamoto. Sura ya Tatu inabainisha majukumu mbalimbali ya Wizara yenye 

dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 
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SURA YA PILI: MFUMO WA KISHERIA 

2.1 Utangulizi 
Sera ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 ilipelekea kutungwa kwa 

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002 kama ilivyofanyiwa 

marekebisho na Sheria Na.11 ya mwaka 2005 na Sheria Na. 3 ya mwaka 2019. Lengo 

kuu ni kuweka misingi imara ya uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa 

mujibu wa Sera na Sheria. 

2.2 Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002 
Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002 pamoja na mambo 

mengine: - 

(i) Inatoa tafsiri ya Shirika Lisilo la Kiserikali kama ilivyoainishwa kwenye 

Sheria ya marekebisho Na. 3 ya mwaka 2019; 

(ii) Kifungu cha 30 cha Sheria hii, kinayataka Mashirika yote yaliyosajiliwa 

kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa nyaraka zao za usajili yaani 

Katiba na cheti cha usajili; 

(iii) Kuainisha vyombo vya kisheria vya usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali ikiwemo Ofisi ya Msajili, Bodi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na 

Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

(iv) Inaainisha taratibu na ngazi za usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

katika ngazi ya Wilaya, Mkoa, Taifa na Kimataifa; 

(v)  Inaainisha vyombo vya utatuzi wa migogoro ambavyo ni Msajili, Bodi ya 

Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Waziri mwenye dhamana;  

(vi) Inampa mamlaka Msajili kuteua Wasajili Wasaidizi ambao watasaidia katika 

jukumu la uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika ngazi za 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

(vii) Kutoa wajibu wa kuwasilisha taarifa za mwaka za Mashirika; na  

(viii) Kutoa mamlaka kwa Waziri kutunga Kanuni za Usimamizi wa Sheria ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini.  
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2.3 Marekebisho ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kupitia Sheria ya 
Mabadiliko ya Sheria Mbalimbali Na. 11 ya mwaka 2005 

 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwezi Juni, 2005 lilifanya 

marekebisho ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002 

kupitia Sheria Na. 11 ya mwaka 2005 kwa lengo la kuboresha Sekta ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali. Marekebisho ya Sheria yalilenga masuala yafuatayo: - 

(i) Kuboresha tafsiri ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kuongeza kwenye 

tafsiri hiyo maneno “shirika lisilogawana faida” lililoundwa kwa lengo la 

kusaidia jamii; 

(ii) Kuweka utaratibu wa kusajili Mashirika ya Kimataifa ambao ni pamoja na: 

kuwasilisha cheti cha usajili kutoka nchi liliposajiliwa Shirika, katiba na 

muhtasari wa wanachama waanzilishi wa Shirika wakiwemo watanzania 

wasiopungua wawili. Mashirika haya yanaelekezwa kuheshimu mila na 

desturi za jamii ya kitanzania kwa mujibu wa Kifungu cha 31;  

(iii) Kuyapa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali utu wa kisheria “legal personality”; 

na 

(iv) Kuongeza masharti ya ukomo wa wajumbe wa Bodi ya Uratibu wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali ikiwa ni pamoja na kufariki, kutiwa hatiani kwa kosa la 

jinai na kuthibitika kutokuwa na akili timamu. 

 

2.4 Marekebisho ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kupitia Sheria ya 
Mabadiliko ya Sheria Mbalimbali Na. 3 ya mwaka 2019   

 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwezi Juni, 2019 lilifanya 

Marekebisho ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002 

kupitia Sheria Na. 3 ya mwaka 2019 kwa lengo la kuboresha Sekta ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali. Marekebisho ya Sheria yalilenga masuala yafuatayo: - 

 
(i) Kuweka wigo utakaowezesha Mashirika hayo kuwa na tafsiri pana 

inayotofautisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Taasisi nyingine. Kwa 

mujibu wa tafsiri mpya iliyotolewa kwenye kifungu 29 cha Sheria ya 

Marekebisho imetambua Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yatakayojisajili chini 

ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuwa ni yale tu yanayolenga 

2.4
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kunufaisha jamii na siyo wanachama wake. Aidha, tafsiri hiyo imeongeza 

Taasisi za Kijamii yaani ‘CBOs’ kuwa sehemu ya taasisi zitakazosimamiwa na 

Sheria hii; 

(ii) Marekebisho yaliyoainishwa kwenye kifungu cha 30 cha Sheria ya 

Marekebisho yamelenga kumwongezea majukumu ya kisheria Msajili wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili endapo kutatokea ukiukwaji wa taratibu za 

kisheria aweze kuchukua hatua za kusitisha shughuli za Taasisi husika wakati 

akisubiri maamuzi ya Bodi. Vilevile, umetolewa muda wa notisi wa siku 30 

kabla ya hatua hiyo kuchukuliwa. Aidha, kupitia kifungu hiki Msajili atafanya 

ufuatiliaji wa taarifa za kazi kila robo mwaka na hivyo kuboresha ufuatiliaji na 

ukusanyaji wa taarifa za fedha na vyanzo vya mapato na matumizi ya 

rasilimali kwa kila robo mwaka ili kurahisisha uandaaji wa taarifa za mwaka.  

(iii) Kumpa mamlaka Msajili kwa mujibu wa kifungu cha 31 kufanya kazi kwa 

kushirikiana na vyombo vingine vya usimamizi wa Sheria. Marekebisho haya 

yamefanyika ili kuboresha ushirikiano kati ya Ofisi ya Msajili na Taasisi 

nyingine;   

(iv) Kifungu cha 34 cha Sheria ya marekebisho kimeweka masharti ya matumizi ya 

cheti cha usajili kwa kipindi cha miaka kumi. Marekebisho haya yanahusu 

uhuishaji wa cheti cha usajili na siyo kusajili upya hivyo hayatakuwa na athari 

kwenye miundo ya kitaasisi; na 

2.5 Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kupitia Kanuni 
Na. 609 ya mwaka 2018 

 
Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002 kama ilivyofanyiwa 

Marekebisho imetungiwa Kanuni mbalimbali zikiwemo Kanuni za Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali zilizotangazwa kwenye Tangazo la Serikali Na. 609 za mwaka 

2018. Kanuni hizi ndiyo zinatoa ufafanuzi wa utekelezaji wa Sheria ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kuhusu uwazi na uwajibikaji wa fedha. Aidha, kupitia Kanuni 

hizo Serikali iliboresha misingi ya uwazi na uwajibikaji wa fedha za Mashirika hayo 

ili kuhakikisha zinawafikia wanufaika wa miradi inayotekelezwa na kuweka 

(ii)

(iii)

.

; na
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utaratibu madhubuti wa uzingatiaji wa taratibu za kifedha za mapato, matumizi na 

manunuzi kwenye Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kama ifuatavyo: -  

(i) Kuweka utaratibu wa kupokea na kuchambua mikataba mbalimbali ya fedha 

za wafadhili kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kutoa kibali cha matumizi 

ya fedha husika kwenye afua zilizoelezwa kwenye mkataba ikilinganishwa na 

malengo ya Mashirika husika; 

(ii) Kuweka utaratibu wa kuwawezesha wanufaika wa miradi kutambua thamani 

halisi ya miradi iliyofadhiliwa na Mashirika husika kwenye maeneo yao; 

(iii) Kuweka masharti ya kutangaza fedha zilizotumiwa na Mashirika hayo kwenye 

miradi ya maendeleo; 

(iv) Kuimarisha uzingatiaji wa taratibu za kifedha; na 

(v) Kudhibiti uingiaji wa mikataba ya ufadhili inayokinzana na Sheria za nchi.  

2.6 Mafanikio Yaliyopatikana Kutokana na Mabadiliko Yaliyofanyika Kupitia 
Kanuni Na. 609 ya mwaka 2018 na Sheria Na. 3 ya mwaka 2019 

 
Mafanikio mbalimbali yamepatikana kufuatia mabadiliko yaliyofanyika kupitia 

Kanuni Na. 609 ya mwaka 2018 na Sheria Na.3 ya mwaka 2019. Mafanikio 

yaliyopatikana ni pamoja na:- 

  

(i) Kuimarika kwa misingi ya uwazi na uwajibikaji ambapo kwa sasa Mashirika 

yamekuwa yakiwasilisha mikataba/makubaliano yao ya ufadhili ambayo 

pamoja na mambo mengine inaainisha mtoaji wa fedha/rasilimali; kiasi cha 

fedha, wanufaika na lengo la matumizi ya fedha hizo; 

(ii) Kuwezesha wanufaika wa miradi kupata taarifa mbalimbali za miradi 

inayotekelezwa na Mashirika katika maeneo yao hali ambayo inaweka bayana 

mradi uliotekelezwa ikilinganishwa na thamani ya fedha na kurahisisha 

utekelezaji wa miradi kwa manufaa ya umma badala ya maslahi binafsi;  

(iii) Kuwezesha Serikali kuchambua mikataba ya fedha za ufadhili na kuainisha 

rasilimali fedha iliyopitia kwenye Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na miradi 

mbalimbali ya kijamii iliyopatiwa ufadhili kupitia mikataba hiyo kwa lengo la 

kutambua mchango wa Mashirika hayo na kuhuishwa kwenye pato la Taifa;  
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(iv) Kuimarika kwa udhibiti na usimamizi wa miradi inayotekelezwa na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali iliyoainishwa kwenye mikataba na kuhakikisha inawafikia 

wanufaika kulingana na malengo ya Mashirika; 

(v) Kuwa na tafsiri pana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kuweka wigo 

unaotofautisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Taasisi nyingine kama 

Makampuni, Vyama, Taasisi za kidini, Jumuiya na Benki Jamii ‘Village 

Community Banks’ (VICOBA);  

(vi) Kuimarisha usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na hivyo kuongezeka 

kwa makusanyo ya mapato yanayotokana na ada mbalimbali zinazolipwa na 

Mashirika haya kila mwaka; na 

(vii) Kuimarika kwa uwazi na uwajibikaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa 

kuzingatia matakwa ya Sera, Sheria, Kanuni na taratibu za nchi.  

 

2.7 Changamoto 

 
Pamoja na mafanikio yaliyopatikana kutokana na marekebisho mbalimbali ya Sheria 

ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, kumekuwa na changamoto mbalimbali kama 

ifuatavyo: - 

(i) Muingiliano na Mgongano wa Kiutendaji na Kiuratibu 
Baadhi ya Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zimeendelea kuwa na mgongano katika uratibu wa Mashirika hayo 

kutokana na vigezo mbalimbali vya kitaalam na hivyo kupelekea kukosekana kwa 

uratibu wa pamoja wa shughuli za Mashirika. 

(ii) Utegemezi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa Wafadhili 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali mengi yamekuwa hayana miradi ya kujiingizia 

kipato, badala yake yamekuwa yakitegemea zaidi fedha za ufadhili hususan 

ufadhili wa nje. Hali hii inayafanya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza 

miradi kwa kufuata matakwa ya Wafadhili badala ya malengo na vipaumbele vya 

nchi. Utegemezi huu pia unasababisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kupenyeza 

agenda hasi katika mipango ya nchi na miradi kutokuwa endelevu. 
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(iii) Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Mengi Kujikita Maeneo ya Mijini 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali mengi yamekuwa yakijielekeza kufanya kazi zake 

maeneo ya mjini ingawa maeneo hayo hayana changamoto kubwa kama ilivyo 

maeneo ya vijijini. Hali hii imetokana na wafadhili kuainisha maeneo ambayo 

kimsingi wako tayari kutoa fedha. 

(iv) Ukosefu wa Misingi ya Uwazi na Uwajibikaji  
Baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekosa uwazi na uwajibikaji katika 

utendaji kazi kwa kutotoa taarifa za utekelezaji wa miradi kwa jamii 

zinazohudumiwa katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hali hii imekuwa 

ikileta taswira mbaya ya Sekta hii miongoni mwa jamii na kuyafanya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kuonekana yanajinufaisha yenyewe kupitia matatizo 

yanayozikabili jamii tofauti na malengo yaliyokusudiwa. Ukosefu wa uwazi pia 

umesababisha baadhi ya Mashirika kutakasisha fedha haramu, kutumia jina la nchi 

vibaya na kutoa taarifa zinazopotosha jamii. 

(v) Kutotumika kwa Utaalam katika Utekelezaji wa Afua 
Baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakitekeleza shughuli zake 

kwa kutumia uzoefu wa Mashirika mengine badala ya kutumia utaalam wakati wa 

upangaji wa shughuli za Mashirika hayo, na hivyo kutekeleza afua zinazofanana 

katika eneo moja na kufanya rasilimali kutumika pasipokuwa na tija. Hali hii 

imefanya uwepo wa mrundikano wa rasilimali fedha na huduma sehemu chache na 

kuacha sehemu nyingine za nchi bila huduma.  

 

2.8 Mikakati ya Kukabiliana na Changamoto 
 
Katika kukabiliana na changamoto hizo, Wizara imepanga mikakati ifuatayo: - 

(i) Kuandaa mwongozo huu wa uratibu wa pamoja wa shughuli za Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kati ya Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa, Sekta binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

(ii) Kuhamasisha Mashirika kubuni miradi endelevu ili kuyawezesha kujiendesha; 

(iii) Kuimarisha ufuatiliaji wa fedha za miradi zinazopitia kwenye Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali; 
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(iv) Kuhakikisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanatekeleza majukumu kulingana 

na malengo yao na vipaumbele vya Taifa; 

(v) Kuwezesha usajili na upatikanaji wa taarifa mbalimbali kwa njia ya 

kielektroniki kupitia mfumo wa usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

(vi) Kuendelea kutathmini vihatarishi kwa Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

ili kuzuia madhara yanayoweza kujitokeza kutokana na matumizi mabaya ya 

vyanzo vya fedha;  

(vii) Kuendelea kusimamia utekelezaji wa Sheria, Kanuni, taratibu na miongozo 

mbalimbali; na  

(viii) Kuimarisha ushirikiano kati ya Wizara yenye dhamana na Mashirika yasiyo ya 

kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta 

Binafsi na Mashirika Yasiyo ya kiserikali ili kuwezesha uratibu mzuri wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 
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SURA YA TATU: MAJUKUMU YA WIZARA, SEKRETARIETI ZA MIKOA, 
MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA, SEKTA BINAFSI NA MASHIRIKA 

YASIYO YA KISERIKALI 

3.1 Utangulizi 
Mwongozo huu umeainisha majukumu ya Wizara yenye dhamana na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.  

 
Majukumu haya yameainishwa kwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto ambayo ni Wizara yenye dhamana ya Sera na Sheria ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali; Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mtaa (OR -

TAMISEMI) ikiwa ni Wizara inayosimamia utekelezaji wa Sera katika ngazi za 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; Wizara ya Fedha na 

Mipango kama msimamizi mkuu wa Sera na Sheria za fedha za Umma na miradi ya 

maendeleo nchini; na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kama 

msimamizi wa Sera na Sheria za Ardhi nchini. Aidha, katika kuboresha huduma za 

uratibu wa Mashirika haya Mwongozo pia umeainisha majukumu ya Wizara za 

Kisekta, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

 
Majukumu yaliyoainishwa, yatasaidia kukuza ushirikiano baina ya Serikali na 

wadau wa sekta hii, kuimarisha misingi ya uwazi na uwajibikaji na kuimarisha 

upatikanaji wa taarifa za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa wadau wengine wa 

sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

3.2 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto  
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Idara Kuu ya 

Maendeleo ya Jamii) yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali itatekeleza 

majukumu yafuatayo: - 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya 

Mwaka 2001 na Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 

2002;  

(ii) Kuimarisha mfumo wa Kitaasisi wa kubadilishana taarifa kati ya Wizara yenye 

dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya kiserikali 

ili kuwezesha mchango wa Mashirika hayo kutambuliwa na Serikali; 

(iii) Kusimamia uratibu wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini; 

(iv) Kuratibu utendaji kazi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kuhakikisha kuwa 

unakuwa na manufaa kwa nchi na jamii kwa kuzingatia vipaumbele vya 

maendeleo ya Taifa; 

(v) Kusajili na kutunza rejista ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

(vi) Kutunza kumbukumbu na taarifa za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

(vii) Kuchambua taarifa za utekelezaji za robo mwaka, taarifa za utekelezaji na 

taarifa za ukaguzi za mwaka za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

(viii) Kuchambua taarifa za utendaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutoka OR -

TAMISEMI;  

(ix) Kuandaa taarifa ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

maendeleo ya nchi;            

(x) Kuteua Maafisa wa Serikali (Wasajili Wasaidizi) ambao watakuwa 

wanatekeleza majukumu yao chini ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

(xi) Kujenga uwezo kwa Wasajili Wasaidizi pamoja na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali ili kuweza kuboresha utendaji kwa kufuata Sheria, Kanuni, taratibu 

na maadili ya nchi; 

(xii) Kujenga uhusiano kati ya Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali na Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Sekta binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;  

(xiii) Kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya Serikali yatokanayo na  ada za mwaka, 

ada ya upekuzi na ada ya usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

(xiv) Kuhakikisha kuwa mikataba ya ufadhili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

inawasilishwa ili kujenga dhana ya uwazi na uwajibikaji; 

(xv) Kuimarisha mfumo wa usajili wa kielektroniki ili kurahisisha uratibu na 

usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

(xvi) Kutoa elimu kwa umma juu ya uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; na 

(xvii) Kutekeleza majukumu mengine ya kisera kama yatakavyojitokeza.  
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3.3 Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  

OR - TAMISEMI itakuwa na majukumu yafuatayo: - 

(i) Kusimamia utendaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika ngazi ya 

Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(ii) Kuwezesha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutambua fursa na vipaumbele 

vya maendeleo vilivyopo katika mamlaka husika ili kuepuka Mashirika 

kutekeleza miradi inayofanana katika eneo moja; 

(iii) Kuimarisha mfumo wa Kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa kati ya Wizara 

yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za 

Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Sekta Binafsi ili kuwezesha mchango 

wa Mashirika hayo kutambuliwa na Serikali; 

(iv) Kuhakikisha Wasajili Wasaidizi wanahuisha taarifa na kumbukumbu za 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyopo katika maeneo yao; 

(v) Kuhakikisha kuwa Wasajili Wasaidizi wanatoa taarifa ya awali kwa Msajili 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali juu ya migogoro ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali inayotokea ndani ya mamlaka zao;  

(vi) Kutoa maelekezo kwa Wasajili Wasaidizi katika kuwezesha Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali kutekeleza miradi katika maeneo yao kwa mujibu wa Sheria ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002 kama ilivyorekebishwa 

na Sheria Na. 11 ya Mwaka 2005 na Sheria Na. 3 ya Mwaka 2019; na 

(vii) Kuwasilisha taarifa kila robo mwaka kuhusu utendaji wa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

3.4 Wizara ya Fedha na Mipango 
Wizara ya Fedha na Mipango itakuwa na majukumu yafuatayo: - 

(i) Kuhakikisha kuwa fedha zinazoingia kwenye Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo kupitia Mikataba ya 

ufadhili zinazingatia matakwa ya Kanuni ya 609 ya mwaka 2018 inayohusu 

uwazi na uwajibikaji wa kifedha katika Mashirika Yasiyo ya kiserikali;  

(ii) Kuweka kifungu maalumu kwenye mikataba mama ‘Bilateral Agreements’ 

inayonufaisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuzitaka Nchi husika kutaja 

Mashirika yatakayonufaika kupitia mikataba hiyo; 
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(iii) Kubainisha orodha ya Mashirika yanayonufaika kupitia Mikataba mama 

‘Bilateral Agreements’ wakati wa kuingia mkataba au baada ya kukamilika 

mchakato shindanishi wa kuyapata Mashirika hayo na kuiwasilisha kwa ajili 

ya kupata kibali cha Msajili; 

(iv) Kubainisha orodha ya Mashirika yaliyopitisha mikataba yake ya ufadhili 

moja kwa moja Hazina na kuwasilisha mikataba hiyo kwa Msajili kwa ajili ya 

kupata kibali, kuchambuliwa na kufuatilia utekelezaji wa miradi 

inayofadhiliwa; 

(v) Kuweka utaratibu wa kubadilishana taarifa kila robo mwaka na/au kila 

inapohitajika kati ya Dawati la Fedha za nje la Wizara ya Fedha na Mipango 

na Dawati la uratibu wa mikataba ya fedha za wafadhili kwenye Ofisi ya 

Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhusu fedha za Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali ili kuwezesha mchango wa kifedha wa Mashirika hayo 

kutambuliwa na Serikali; 

(vi) Kuratibu mikataba ya ufadhili yenye maslahi kwa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali kwa kutunza kumbukumbu zake na kupata maoni ya Msajili kabla 

ya kuwekwa saini; 

(vii) Kushirikiana na Ofisi ya Msajili katika kuhakikisha mifumo iliyopo ya 

kielektroniki inaunganishwa ili kurahisisha ufuatiliaji na upashanaji taarifa 

kuhusu mikataba ya ufadhili inayonufaisha Mashirika hayo;  

(viii) Kuweka utaratibu wa kuratibu Mashirika yanayopata fedha na kuzigawa 

kwenye Mashirika mengine “grantors”; na 

(ix) Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa za fedha na 

utekelezaji kati ya Wizara za Kisekta na Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali ili kuwezesha mchango wa Mashirika hayo kutambuliwa na 

Serikali. 

 

3.5 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 18 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 

ya mwaka 2002 kama kilivyorekebishwa na kifungu cha 8 cha Sheria ya 

Marekebisho ya Sheria mbalimbali Na. 11 ya mwaka 2005, Shirika Lisilo la Kiserikali 

lililosajiliwa lina utu wa kisheria “legal personality” na hivyo kuwa na uwezo wa 
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kushtaki, kushtakiwa, kumiliki mali zinazohamishika na zisizohamishika, kuuza na 

kununua vitu mbalimbali kwa jina la Shirika. Hivyo, Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi itakuwa na majukumu yafuatayo: - 

(i) Kabla ya Shirika kumilikishwa ardhi ni lazima kujiridhisha na kuhakikisha 

kuwa Shirika limesajiliwa kisheria, liko hai na lina cheti halali cha usajili; 

(ii) Kuhakikisha kuwa ardhi inatolewa kwa jina la shirika na si la mtu binafsi; 

(iii) Kuhakikisha kuwa Shirika Lisilo la Kiserikali linalokabidhiwa ardhi 

linazingatia Sera, Sheria, Kanuni na taratibu za umiliki wa ardhi bila kuathiri 

masharti yaliyowekwa chini ya Sheria ya Ardhi kuhusu umiliki wa ardhi kwa 

wageni; 

(iv) Kuhakikisha kuwa kabla ya kuingia makubaliano au mikataba na Shirika Lisilo 

la Kiserikali katika utekelezaji wa majukumu yanayohusu Mashirika hayo, 

Wizara iwasiliane na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kupata 

taarifa sahihi za Shirika husika;  

(v) Kuwasiliana na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kila inapobainika 

Shirika linakiuka taratibu za utendaji kazi wake ikiwa ni pamoja na 

kujihusisha na vitendo vinavyokiuka Sheria za nchi, mila na desturi;  

(vi) Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa kati ya Wizara 

yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za 

Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali ili kuwezesha mchango wa Mashirika hayo kutambuliwa na Serikali; 

(vii) Kusimamia vigezo vya kitaalam kwa kutoa idhini kwa Mashirika 

yanayojihusisha na sekta ya ardhi ili kulinda maslahi ya Nchi;  

(viii) Kuwasiliana na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pale ambapo 

itabainika kuwa shirika linataka kuuza ardhi inayomilikiwa kwa jina la shirika 

na kwa manufaa ya wanufaika;  

(ix) Kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali pale inapobaini vitendo/viashiria vya uwepo wa shughuli za shirika 

kuwa kinyume na Sheria na kuzorotesha/kuhatarisha ulinzi, ustawi na 

usalama wa Nchi. 
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3.6 Wizara za Kisekta 

 
Wizara za Kisekta zitakuwa na majukumu yafuatayo: - 

(i) Kabla ya kuanza kufanya kazi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhakikisha 

kuwa Shirika limesajiliwa kisheria, liko hai  na lina cheti halali cha usajili; 

(ii) Kuhakikisha kuwa fedha za Mashirika zinatumika kwenye miradi na afua 

zilizokusudiwa na zenye matokeo chanya kwa jamii kwa kuzingatia malengo 

ya usajili wake kama yalivyoainishwa kwenye Katiba yake; 

(iii) Kuhakikisha kuwa utendaji kazi wa kila Shirika Lisilo la Kiserikali unazingatia 

Sera, Sheria, Kanuni na taratibu za nchi; 

(iv) Kuhakikisha kuwa kabla ya kuingia makubaliano au mikataba na Shirika Lisilo 

la Kiserikali katika utekelezaji wa majukumu yanayohusu Mashirika hayo, 

Wizara za Kisekta ziwasiliane na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili 

kupata taarifa sahihi za Shirika husika;  

(v) Kuwasiliana na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kila inapobainika 

kuwa Shirika linakiuka taratibu za utendaji kazi wake ikiwa ni pamoja na 

kujihusisha na vitendo vinavyokiuka Sheria za nchi, mila na desturi;  

(vi) Kuwezesha Mashirika kutambua fursa na vipaumbele vya maendeleo 

vilivyopo katika sekta husika pamoja na kutekeleza miradi yake kwa 

kuzingatia vigezo vya kitaalam katika Sekta hiyo ili kuepuka miradi 

inayotekelezwa chini ya viwango na isiyozingatia utaalam wa kisekta; 

(vii) Kuwezesha Mashirika kupata utambulisho kutoka katika Wizara ya Kisekta 

inayohusika na eneo hilo; 

(viii) Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa za fedha na 

utekelezaji kati ya Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, 

Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuwezesha mchango wa Mashirika hayo 

kutambuliwa na Serikali; 

(ix) Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Wizara za 

Kisekta kuandaa Sura ya Kisekta (Sector Profile) ili kuweka wazi maeneo 

yenye mahitaji kwa lengo la kuondoa mrundikano; 

(x) Wizara za Kisekta zisimamie vigezo vya kitaalam kulinda maslahi ya nchi;  
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(xi) Kutoa taarifa kwa vyombo vya ulinzi na usalama na Msajili wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali pale wanapobaini vitendo/viashiria vya uwepo wa 

shughuli za shirika kuwa kinyume na Sheria na kuzorotesha/kuhatarisha 

ulinzi, ustawi na usalama wa Nchi;  

(xii) Kuhakikisha kuwa Shirika linatekeleza afua zinazoendana na vipaumbele vya 

nchi; na 

(xiii) Kuhakikisha kuwa Mashirika hayaendi kinyume na Ibara 41 (1) ya Mkataba 

wa Vienna kuhusu Uhusiano wa Kidiplomasia wa mwaka 1961 unaozuia nchi 

na wadau wa nje kuingilia masuala ya ndani ya nchi. 

 

3.7 Sekretarieti za Mikoa  
 
Sekretarieti za Mikoa kupitia Wasajili Wasaidizi (Maafisa Maendeleo ya Jamii) 

zitakuwa na majukumu yafuatayo: - 

(i) Kupokea na kupitia maombi ya awali ya usajili wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali kutoka katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(ii) Kupitia nyaraka za usajili za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kuhakikisha 

kuwa nyaraka hizo zimekamilika na hivyo kutoa barua ya utambulisho wa 

Shirika linalotaka kuanzishwa kwenda kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali; 

(iii) Kuainisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya kazi katika ngazi ya 

Mkoa na Wilaya pamoja na kutunza kumbukumbu na taarifa za Mashirika 

hayo; 

(iv) Kuhakikisha kwamba malengo, afua na miradi inayotekelezwa na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali yanaendana na Katiba za Mashirika yao, Sheria ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Sheria nyingine za nchi; 

(v) Kuhakikisha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya kazi 

zinazofanana, yanatandaa na hayafanyi kazi eneo moja la utekelezaji wa 

mradi;  

(vi) Kuhakikisha kwamba Shirika linalofanya kazi katika ngazi ya Mkoa na Wilaya 

linawajibika kwa watu linaowahudumia kwa kutangaza miradi na fedha 

ambazo zitatumika katika kutekeleza miradi; 
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(vii) Kufuatilia utendaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya kazi katika 

ngazi ya Mkoa na Wilaya; na 

(viii) Kutekeleza majukumu mengine ya kisera kama itakavyoelekezwa na Msajili 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

 

3.8 Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia Wasajili Wasaidizi zitakuwa na majukumu 

yafuatayo katika maeneo yao ya kazi: - 

(i) Kuhakikisha kuwa Shirika Lisilo la kiserikali linalofanya kazi katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa limesajiliwa chini ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002 kama ilivyofanyiwa marekebisho na Sheria Na. 

11 ya mwaka 2005 na Sheria Na. 3 ya mwaka 2019 na kutambuliwa kwa cheti na 

Katiba yake; 

(ii) Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa kati ya Wizara 

yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za 

Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali ili kuwezesha mchango wa Mashirika hayo kutambuliwa na Serikali; 

(iii)  Kuhakikisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanafanya Kazi kwa mujibu wa 

nyaraka zao za usajili na si vinginevyo kama ilivyoelekezwa na kifungu cha 

30(2) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002; 

(iv) Kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali pale inapobaini vitendo/viashiria vya uwepo wa shughuli za shirika 

kuwa kinyume na Sheria na kuzorotesha/kuhatarisha ulinzi, ustawi na usalama 

wa nchi; 

(v) Kuhakikisha kuwa Shirika linalotekeleza mradi/afua inayozidi fedha za 

kitanzania Shilingi milioni ishirini (20,000,000/=) linawasilisha barua ya idhini 

kutoka kwa Msajili kulingana na Kanuni ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 

609 ya mwaka 2018 kifungu cha kanuni 13 (b); 

(vi) Kuhakikisha kuwa miradi/afua inayotekelezwa inazingatia vipaumbele vya 

maendeleo ya Taifa, inaleta tija kwa jamii na kutatua changamoto 

zinazolizunguka eneo la utekelezaji wa mradi;  
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(vii) Kufuatilia taarifa za utekelezaji za robo mwaka pamoja na taarifa za utekelezaji 

na taarifa za ukaguzi za mwaka za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; na 

(viii) Kuandaa taarifa ya utekelezaji kuhusu utendaji wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali kila robo mwaka na kuiwasilisha kwa Msajili na OR TAMISEMI 

kupitia fomu maalumu iliyoandaliwa. 

3.9 Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
Ili kusimamia ipasavyo taratibu za uendeshaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

nchini, Mashirika hayo yanatakiwa kuzingatia masharti ya sheria na taratibu za nchi 

kwa kutekeleza yafuatayo: - 

(i) Kujisajili kwa mujibu wa Sheria Na. 24 ya mwaka 2002 kama ilivyofanyiwa 

Marekebisho na Sheria Na. 11 ya mwaka 2005 na Sheria Na. 3 ya mwaka 2019 

kabla ya kuanza shughuli yoyote ya shirika husika; 

(ii) Kufanya kazi zao kwa mujibu wa nyaraka za usajili ikiwemo cheti cha usajili na 

Katiba kwa mujibu wa kifungu cha 30 cha Sheria ya Mashirika yasiyo ya 

Kiserikali Na.24 ya mwaka 2002; 

(iii) Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhakikisha yanalinda maslahi ya Nchi ikiwa ni 

pamoja na kutii Sheria na kuheshimu mila na desturi za jamii ya kitanzania kwa 

mujibu wa Kifungu cha 31 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na.24 

ya mwaka 2002; 

(iv) Kuwasilisha taarifa za robo mwaka na taarifa za mwaka kwa Msajili wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Wizara za Kisekta zinazosimamia afua za 

utekelezaji wa shirika hilo; 

(v) Kutoa taarifa za fedha na vyanzo vya mapato na matumizi ya rasilimali kwa kila 

robo mwaka kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara za Kisekta 

zinazosimamia afua za utekelezaji wa shirika hilo na kwa wanufaika; 

(vi) Mashirika yatakayopewa fedha na wafadhili yanapaswa kuwasilisha mikataba 

ya fedha za ufadhili kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Wizara ya 

Fedha na Mipango kwa mujibu wa Kanuni 609 ya mwaka 2018 kifungu cha 

kanuni 13 (b); 

(vii) Kuhakikisha wanufaika wanashirikishwa ipasavyo katika utekelezaji wa miradi 

ili kuwa na umiliki wa miradi hiyo; 
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(viii) Kuhakikisha Shirika linawasiliana na Wizara ya Kisekta ili kubaini maeneo 

yenye uhitaji na kupata mwongozo wa kisera kabla ya kuanza kutekeleza 

miradi/afua;  

(ix) Kuzingatia mipango na vipaumbele vya Serikali katika kupanga mipango kazi 

yao ya mwaka; 

(x) Kutumia fedha kwa kuzingatia dhamana ya fedha katika miradi inayosaidia 

jamii na sio kutumia fedha hizo kwa ajili ya gharama za uendeshaji; 

(xi) Kuhakikisha yanazingatia Sheria za Nchi hasa zinazosimamia afua za 

utekelezaji mfano suala la utoaji wa elimu shuleni na kufanya tafiti mbalimbali 

nchini kwa kupata vibali vya mamlaka husika kama vile Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu (NBS) na Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH); 

(xii) Mashirika yote yanayopata fedha kupitia mikataba ya ufadhili iliyo chini ya 

Shilingi 20,000,000/= yanatakiwa kuwasilisha taarifa za miradi/afua 

inayotekelezwa kwa Msajili, Sekretarieti za Mkoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

wanufaika wa miradi na Wizara za Kisekta zinazosimamia utekelezaji wa afua; 

(xiii) Kutotumika katika kufanya ujasusi kwa nchi kwa kuwa kufanya hivyo ni 

kinyume na Sheria za nchi; 

(xiv) Kutoa taarifa na takwimu sahihi kwa Wizara za Kisekta ili kurahisisha utendaji 

kazi na kuwezesha mamlaka nyingine za Serikali kupata taarifa kwa wakati pale 

zinapohitajika katika maandalizi ya mipango mbalimbali na masuala mengine 

ya kisera; 

(xv) Kufanikisha utekelezaji wa Kanuni Na. 609 ya Mwaka 2018 inayohusu misingi 

ya uwazi na uwajibikaji wa kifedha katika Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;  

(xvi) Kuwasilisha kwa Msajili mikataba na makubaliano ya utekelezaji yaliyofikiwa 

baina ya Shirika Lisilo la kiserikali na Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa na Sekta Binafsi;  

(xvii) Mashirika yanayopata fedha kutoka nchi marafiki au mashirika yenye hadhi ya 

kidiplomasia kuhakikisha kuwa misaada hiyo haiendi kinyume na Ibara 41 (1) 

ya Mkataba wa Vienna kuhusu Uhusiano wa Kidiplomasia wa mwaka 1961 

unaozuia nchi na wadau wa nje kuingilia masuala ya ndani ya nchi; 
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(xviii) Kushirikisha Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika uandaaji wa 

mipango yao ya kazi na kutoa taarifa za utekelezaji; 

(xix) Kuzingatia masharti yaliyowekwa na Sheria ya kuzuia utakasishaji Fedha, Na. 

12 ya mwaka 2006;  

(xx) Mashirika yanayotekeleza miradi/afua za Kisekta mfano afya, elimu, ardhi, 

kilimo, mazingira, madini, maji na sekta nyingine zote kuhakikisha yanapata 

vibali vya mamlaka husika kabla ya kutekeleza afua hizo; na 

(xxi) Kuhakikisha Shirika linatumia fedha za ufadhili kutekeleza miradi ambayo 

haikinzani na mila, maadili, desturi na utamaduni wa mtanzania. 

3.10 Sekta Binafsi 
Sekta Binafsi kama wadau wa Serikali katika kuleta maendeleo nchini, zitakuwa na 

majukumu yafuatayo: - 

(i) Kabla ya kuanza kufanya kazi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhakikisha 

kuwa Shirika limesajiliwa kisheria, liko hai na lina cheti halali cha usajili; 

(ii) Kuhakikisha kuwa fedha zinazotolewa kwa Mashirika zinatumika kwenye 

miradi/afua zilizokusudiwa na zenye matokeo chanya kwa jamii; 

(iii) Kuhakikisha kuwa kabla ya kuingia makubaliano au mikataba na Shirika Lisilo 

la Kiserikali katika utekelezaji wa majukumu yanayohusu Mashirika hayo, 

Sekta binafsi zinawasiliana na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili 

kupata taarifa sahihi za Shirika husika;  

(iv) Kuwasiliana na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kila inapobainika 

kuwa Shirika linakiuka taratibu za utendaji kazi wake ikiwa ni pamoja na 

kujihusisha na vitendo vinavyokiuka Sheria, mila na desturi za nchi;  

(v) Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa kati ya Sekta 

Binafsi na Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuwezesha 

mchango wa Mashirika hayo kutambuliwa na Serikali; 

(vi) Kutoa taarifa kwa vyombo vya ulinzi na usalama na kwa Msajili wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali pale wanapobaini vitendo/viashiria vya uwepo wa 

shughuli za Shirika kuwa kinyume na Sheria na kuzorotesha/kuhatarisha 

ulinzi, ustawi na usalama wa nchi;  
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(vii) Kuchangia Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili yaweze kutekeleza miradi/afua 

kwa kutegemea ufadhili wa ndani na kuondoa utegemezi wa ufadhili wa nje; na 

(viii) Kuhakikisha kuwa Shirika linatekeleza miradi/afua zinazoendana na 

vipaumbele vya nchi. 
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SURA YA NNE: HITIMISHO 
 

Mwongozo huu ni kwa ajili ya kuimarisha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali na kujenga uelewa wa pamoja ili kuweza kwenda pamoja kwa ajili ya 

kuchochea maendeleo ya Taifa kwa kuzingatia misingi ya uwazi na uwajibikaji. 

Mwongozo pia utasaidia kujenga ushirikiano katika utendaji na uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali baina ya Wizara yenye dhamana na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuwezesha utekelezaji wa Sheria 

ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya mwaka 2002 kama ilivyofanyiwa 

marekebisho na Sheria Na. 11 ya mwaka 2005 na Sheria Na. 3 ya mwaka 2019 

pamoja na Kanuni zake. Hivyo, Mwongozo huu utatumika kama nyenzo na dira 

muhimu katika kuhakikisha kuwa lengo kuu la Mwongozo ambalo ni kuondoa 

muingiliano na mgongano wa kiutendaji linafikiwa. Aidha, Mwongozo huu 

utatumika bila kuathiri mifumo ya Serikali iliyopo. 

 

 

 


